ஒரு கண்ணில் வெண்ணெய் – மற்றொரு கண்ணில் சுண்ணாம்பு – ஏன் இந்த பாரபட்சம்

பெட்டாலிங் ஜெயா: மக்கள்  கட்டுப்பாட்டுக் கட்டுபாட்டை (எம்.சி.ஓ) மீறியதற்காக எட்டு நாட்கள் சிறையில் கழித்த ஒரு தாய், அதே குற்றத்திற்காக டத்தோ ஶ்ரீ அஹ்மட் ஜாஹிட் ஹமீடியின் மகள் மற்றும் மருமகனுக்கு தலா ஒரு RM800 அபராதம் ஏன் விதிக்கப்பட்டது என்று கேள்வி எழுப்பியுள்ளார்.

பி.எம். லிசா கிறிஸ்டினா, ஆரம்பத்தில் 30 நாட்கள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டார், அவருக்கு தண்டனை RM1,000 அபராதமாக குறைக்கப்பட்டது, மேலும் டத்தோ நூருல்ஹிதாயா அஹ்மத் ஜாஹித் மற்றும் டத்தோ சைபுல் நிஜாம் மொஹட் யூசாஃப் ஆகியோரின் அபராதம் அதை விட குறைவாக இருந்தது என்றும் சுட்டிக்காட்டினார்.

எட்டு நாட்கள் சிறையில் இருந்தபோது, என் மகனைப் பார்க்க முடியவில்லை, அதனால் வெட்கமாக உணர்ந்தேன். அபராதத்தை கட்ட நான் என் தாயிடமிருந்து RM1,000 கடன் வாங்கினேன் என்று அவர் முகநூலில் பதிவிட்டார்.

செவ்வாய்க்கிழமை (மே 5) நூருல்ஹிதாயா மற்றும் சைபுல் நிஜாம் ஆகியோருக்கு “இன்னும் பெரிய குற்றத்திற்காக” RM800 அபராதம் வழங்கப்பட்டதாக லிசா மேலும் கூறினார்.

இந்த இரட்டை தரநிலைகள் ஏன் உள்ளன? இதற்கு எனக்கு விளக்கம் தேவை, என்று செவ்வாயன்று தனது  முகநூலில் பதிவில் தெரிவித்துள்ளார். ஏப்ரல் 21 அன்று, பெட்டாலிங் ஜெயா மாஜிஸ்திரேட் நீதிமன்றம் அவருக்கு 30 நாள் சிறைத்தண்டனை விதித்தது.

ஐந்தாவது மாடி அடுக்குமாடி குடியிருப்பில் வசிக்கும் லிசா, ஒரு பாக்கெட் பானம் வாங்கச் சென்றதோடு மூன்று இந்தோனேசியர்களுடன் அரட்டையடித்ததால்  போலீசாரால் கைது செய்யப்பட்டார்.

அவர் முதல் முறையாக குற்றவாளி என்றும், ஏற்கனவே எட்டு நாட்கள் சிறையில் இருந்தார் என்றும் கணக்கில் எடுத்துக் கொள்ளப்பட்ட பின்னர் அவரது சிறைத் தண்டனை அபராதம் குறைக்கப்பட்டது.

தொற்று நோய்களைத் தடுப்பது மற்றும் கட்டுப்படுத்துதல் (பாதிக்கப்பட்ட உள்ளூர் பகுதிகளுக்குள் நடவடிக்கைகள்) விதிமுறைகள் 2020 அதிகபட்சமாக RM1,000 அபராதம், ஆறு மாத சிறைத்தண்டனை அல்லது குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால் இரண்டும் விதிக்கப்படும். செவ்வாயன்று, எம்.சி.ஓ.க்கு கீழ்ப்படியாத குற்றச்சாட்டில் குற்றத்தை ஒப்புக்கொண்ட பின்னர் நூருல்ஹிதாயா மற்றும் அவரது கணவருக்கு 800  வெள்ளி அபராதம் விதிக்கப்பட்டது.

ஏப்ரல் 20 ம் தேதி நூருல்ஹிதாயா தன்னையும் தனது கணவரையும் துணை சுற்றுச்சூழல் அமைச்சர் அஹ்மத் மஸ்ரிஸல் முஹம்மது மற்றும் பிரதமர் துறை அமைச்சர் சுல்கிஃப்லி முகமது அல்-பக்ரி ஆகியோருடனான புகைப்படத்தை  இன்ஸ்டாகிராம் கணக்கில் வெளியிட்டதை அடுத்து இந்த மீறல் வெளிச்சத்திற்கு வந்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here