இரண்டு மோசடி கும்பல்களால் 5.6 மில்லியனை பொதுமக்கள் இழந்துள்ளனர்

கோலாலம்பூர்: 13 சந்தேக நபர்கள் கைது செய்யப்பட்டதைத் தொடர்ந்து RM5.6mil இழப்புகளில் இரண்டு முதலீட்டு மோசடி கும்பல் முறியடிக்கப்பட்டன.

முதல் வழக்கில், திங்களன்று (டிசம்பர் 14) அலீக்ஸ்சேஞ்ச் கிரிப்டோகரன்சி முதலீட்டு முறைகேடு தொடர்பாக ஞாயிற்றுக்கிழமை (டிசம்பர் 13) ஜோகூர், மலாக்கா, நெகிரி செம்பிலான் மற்றும் கோலாலம்பூரில் போலீசார் பல சோதனைகளை நடத்தினர்.

தொடர் சோதனைகளில் மூன்று பெண்கள் உட்பட ஒன்பது சந்தேக நபர்கள் கைது செய்யப்பட்டுள்ளதாக புக்கிட் அமான் வணிக குற்ற புலனாய்வுத் துறை (சிசிஐடி) இயக்குநர் டத்தோ ஜைனுடீன் யாகோப் தெரிவித்தார். கைது செய்யப்பட்டவர்களில் ஒருவர் கும்பலின் சூத்திரதாரி. RM4.7mil இன் விளைவாக முதலீட்டுத் திட்டம் குறித்து 27 போலீஸ் புகாரினை  பெற்றோம்.

கும்பல் கடந்த ஆண்டு மார்ச் முதல் அக்டோபர் வரை செயல்பட்டு வந்தது என்று அவர் வெள்ளிக்கிழமை (டிசம்பர் 18) புக்கிட் அமான் சிசிஐடி தலைமையகத்தில் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் தெரிவித்தார். பறிமுதல் செய்யப்பட்ட பொருட்களில் 11 மொபைல் போன்கள், 20 ஏடிஎம் கார்டுகள், ஐந்து சொகுசு வாகனங்கள் மற்றும்  109,594 வெள்ளி ரொக்கம் ஆகியவை அடங்கும்.

ஒவ்வொரு முதலீட்டாளருக்கும் அலிஎக்ஸ்சேஞ்ச் பயன்பாடு வழியாக தங்கள் முதலீடு என்று அழைக்கப்படுவதைக் காண அணுகல் வழங்கப்படுகிறது. கும்பல் 5% முதல் 15% வரை வருமானத்தை அளிப்பதன் மூலம் முதலீட்டாளர்களை கவர்ந்தது.

அவர்கள் ஏற்பாடு செய்த கருத்தரங்குகளில் ஐரோப்பியர்கள் பேச்சாளர்களாகப் பயன்படுத்தினர். அவர்களின் முதலீடு முறையானது என்று தோன்றுகிறது என்று கம் ஜைனுதீன் கூறினார்.

பாதிக்கப்பட்டவர்கள் நிறுவனத்தின் டிஜிட்டல் நாணயமான அலிகோயின் வாங்க வேண்டும் என்றும் அவர் கூறினார். ஒரு அலிகோயின் விலை RM4.70, குறைந்தபட்ச முதலீடு 10,000 அலிகோயின் அல்லது RM47,000.

பாதிக்கப்பட்டவர்கள் வாக்குறுதியளிக்கப்பட்ட வருமானத்தை பெறாதபோது அவர்கள் ஏமாற்றப்பட்டிருப்பதை உணருவார்கள். மேலும் நிறுவனத்தின் விண்ணப்பத்தை அணுக முடியாது என்று அவர் கூறினார்.

இதுபோன்ற “விரைவான பணக்காரர்” திட்டங்கள் அல்லது வெற்றிகரமான முதலீட்டாளர்கள் என்று அழைக்கப்படுபவர்களின் சாட்சியங்கள் ஆகியவற்றால் ஏமாற வேண்டாம் என்று  ஜைனுடீன் பொதுமக்களுக்கு அறிவுறுத்தினார். எந்தவொரு முதலீடும் இவ்வளவு குறுகிய காலத்தில் பெரிய வருமானத்தை வழங்காது.

மலேசியாவில், பிட்காயினில்  மூன்று நிறுவனங்கள் மட்டுமே பத்திர ஆணையத்தால் அனுமதிக்கப்படுகின்றன என்று அவர் கூறினார்.

கோல்ட்மைன் சர்வதேச முதலீட்டு மோசடி தொடர்பாக “டத்தோ நாடிம்” என்று அழைக்கப்படும் ஒரு ஆணும் மூன்று பெண்களும் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளதாக ஒரு தனி வழக்கில்  ஜைனுடீன் தெரிவித்தார்.

சிலாங்கூர், கோலாலம்பூர் மற்றும் கெடாவில் நடந்த சோதனைகளைத் தொடர்ந்து அவர்கள் வியாழக்கிழமை (டிசம்பர் 17) கைது செய்யப்பட்டனர்.

இந்த திட்டம் குறித்து எங்களுக்கு ஒன்பது பொலிஸ் அறிக்கைகள் கிடைத்தன. இதன் விளைவாக RM930,920 இழப்பு ஏற்பட்டது. கைப்பற்றப்பட்ட பொருட்களில் மூன்று மொபைல் போன்கள், RM13,600 ரொக்கம் நிரப்பப்பட்ட ஒரு காகித பை மற்றும் ஒரு சில ஏடிஎம் கார்டுகள் உள்ளன என்று அவர் கூறினார்.

மோசடி கும்பல் வாடிக்கையாளர்களை கவர்ந்திழுக்க பல பொதிகளுடன் தங்க முதலீட்டு திட்டத்தை நடத்தியது என்று அவர் கூறினார்.

அவர்கள் முதலீட்டாளர்களுக்கு 10% முதல் 13% வரை வாக்குறுதி அளித்தனர். முதலீடு செய்த தொகையைப் பொறுத்து வருமானம் கிடைக்கும். முதலீட்டாளர்களைக் கண்டுபிடிக்கும் முகவர்களுக்கு முதலீட்டாளர்களின் எண்ணிக்கையைப் பொறுத்து கமிஷன்களும் வழங்கப்படுகின்றன என்று அவர் கூறினார்.

கும்பல் மூலம் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் எவ்வாறு முட்டாளாக்கப்பட்டனர் என்பதற்கான காரணிகளில் பேராசை ஒன்று என்று நாங்கள் நம்புகிறோம். நிறுவனங்கள் அல்லது முதலீட்டுத் திட்டங்களைச் சரிபார்க்க, செமக்மூல் தளம் அல்லது வங்கி நெகாரா மலேசியா மற்றும் பத்திர ஆணையத்திற்குச் சொந்தமான வலைத்தளங்களைப் பயன்படுத்துங்கள் என்று அவர் கூறினார்.

எந்தவொரு மோசடிகளையும் பற்றிய தகவல்களை தொடர்ந்து வழங்குமாறு  ஜைனுடீன் பொதுமக்களை கேட்டுக்கொண்டார். இதனால் விரைவான நடவடிக்கை எடுக்க முடியும்.

இந்த ஆண்டிற்கான எங்கள் கவனம் மற்றும் அடுத்தது முதலீட்டு மோசடி கும்பலுக்கு பின் செல்ல வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here