எச்எஸ்ஆர் திட்டம் நிறுத்தம்

பெட்டாலிங் ஜெயா: முன்மொழியப்பட்ட மாற்றங்கள் குறித்து மலேசியா மற்றும் சிங்கப்பூர் உடன்படிக்கைக்கு வரமுடியாததால் கோலாலம்பூர்-சிங்கப்பூர் அதிவேக ரயில் (எச்.எஸ்.ஆர்) திட்டம் நிறுத்தப்பட்டது.

பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் மற்றும் சிங்கப்பூர் பிரதமர் லீ ஹ்சியன் லூங் ஆகியோர் இணைந்து செய்திக்குறிப்பில், கோவிட் -19 தொற்றுநோயானது அதன் பொருளாதாரத்தில் தாக்கத்தின் வெளிச்சத்தில் எச்.எஸ்.ஆர் திட்டத்தில் மலேசிய அரசாங்கம் பல மாற்றங்களை முன்மொழிந்ததாகக் கூறினார்.

இந்த மாற்றங்கள் தொடர்பாக இரு அரசாங்கங்களும் பல கலந்துரையாடல்களை நடத்தியிருந்தன. ஒரு உடன்பாட்டை எட்ட முடியவில்லை. எனவே, எச்.எஸ்.ஆர் ஒப்பந்தம் டிசம்பர் 31,2020 அன்று முடிவடைந்தது. இரு நாடுகளும் அந்தந்த கடமைகளுக்கு கட்டுப்படும். இப்போது தேவையான நடவடிக்கைகளுடன் தொடரும். இது HSR ஒப்பந்தத்தின் முடிவின் விளைவாகும்.

இரு நாடுகளும் நல்ல இருதரப்பு உறவுகளைப் பேணுவதற்கும், இரு நாடுகளுக்கிடையேயான தொடர்பை வலுப்படுத்துவது உட்பட பல்வேறு துறைகளில் நெருக்கமாக ஒத்துழைப்பதற்கும் உறுதியுடன் உள்ளன என்று வெள்ளிக்கிழமை (ஜனவரி 1) அறிக்கையைப் படியுங்கள்.

டிசம்பர் 2016 இல், இரு நாடுகளும் எச்.எஸ்.ஆர் திட்டத்தை நிறைவேற்றுவதற்கான ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டன. செப்டம்பர் 2018 இல், இரு அரசாங்கங்களும் இந்த ஆண்டின் மே 31 வரை திட்டத்தின் கட்டுமானத்தை நிறுத்த ஒப்புக் கொண்டன. மே மாதத்தில், இரு அரசாங்கங்களும் எச்.எஸ்.ஆரின் ஒத்திவைப்பை டிசம்பர் 31 வரை நீட்டிக்க ஒப்புக்கொண்டன.

நிலைய இடங்கள் மற்றும் வணிக மாதிரிகள் போன்ற செலவுக் குறைப்பு விருப்பங்களை அடையாளம் காண மலேசிய அரசாங்கம் மைஎச்எஸ்ஆர் கார்ப்பரேஷன் நிறுவனத்துடன் இந்த திட்டத்தை மதிப்பாய்வு செய்து வந்தது.

எச்.எஸ்.ஆர் 2026 க்குள் இயங்க வேண்டும் என்று இலக்கு வைக்கப்பட்டது. மேலும் கோலாலம்பூர் மற்றும் சிங்கப்பூர் இடையிலான பயண நேரத்தை  90 நிமிடங்களாக குறைக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்பட்டது. எச்.எஸ்.ஆர் பாதை 350 கி.மீ நீளமும், மலேசியாவில் 335 கி.மீ., சிங்கப்பூரில் 15 கி.மீ. வரை நீளம் கொண்டதாகும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here