சவூதி அமைச்சர் பதவி நீக்கம் – மலேசியாவின் அதிகரித்த ஹஜ் ஒதுக்கீட்டுடன் தொடர்புடையதல்ல

பெட்டாலிங் ஜெயா: சவூதி அரேபியாவின் அமைச்சர்  பதவி நீக்கம் செய்யப்பட்டது மலேசியாவின் சமீபத்திய அதிகரித்த ஹஜ் ஒதுக்கீட்டுடன் தொடர்புடையதல்ல என்று இராஜதந்திர வட்டாரங்கள் தெரிவிக்கின்றன.

இந்த விஷயத்திற்கு நெருக்கமான ஒரு வட்டாரத்தின் படி, இரண்டு புனித மசூதிகளின் பாதுகாவலராக இருக்கும் சவூதி அரேபியாவின் மன்னர் சல்மான் பின் அப்துல்அஜிஸ் அல்-சவூத் மட்டுமே ஹஜ் ஒதுக்கீட்டில் முடிவெடுக்கும் முழு அதிகாரம் கொண்டவர்.

மலேசியா உட்பட எந்த நாட்டிற்கும் ஹஜ் ஒதுக்கீட்டை தீர்மானிக்க ஹஜ் மற்றும் உம்ரா அமைச்சருக்கு அதிகாரம் இல்லை. ஒவ்வொரு ஆண்டும் ஹஜ் மற்றும் உம்ராவின் மென்மையை உறுதி செய்வதே அமைச்சரின் பணியாகும் என்று அந்த வட்டாரத்தில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

மலேசியாவின் சமீபத்திய ஹஜ் ஒதுக்கீட்டை அதிகரிப்பதன் மூலம் ஹஜ் மற்றும் உம்ரா அமைச்சரை பதவி நீக்கம் செய்ததாக சமூக ஊடகங்களில் தகவல்கள் வெளிவந்துள்ளன.

சவூதி அரேபியாவின் மன்னர் சல்மான் முகமது பெண்டனை ஹஜ் மற்றும் உம்ரா மந்திரி என்று நிராகரித்தார். இது இஸ்லாத்தின் வருடாந்திர யாத்திரை ஏற்பாடு செய்வதில் முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது என்று ராஜ்யத்தின் மாநில செய்தி நிறுவனம் (SPA) வெள்ளிக்கிழமை (மார்ச் 12) தெரிவித்துள்ளது.

அவருக்கு பதிலாக மாநில அமைச்சர் இசம் பென் சயீத் செயல் அமைச்சராக நியமிக்கப்பட்டார். மலேசியாவிற்கு கூடுதலாக 10,000 ஹஜ் ஒதுக்கீடு வழங்கப்பட்டுள்ளது. இது கோவிட் -19 தொற்றுநோய் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள பின்னர் செயல்படுத்தப்படும் மற்றும் ஹஜ் மீண்டும் தொடங்கலாம்.

மார்ச் 10 ஆம் தேதி அல் யமாமா அரண்மனையில் நடந்த சந்திப்பின் போது அரச இளவரசர் முகமது பின் சல்மான் சந்தித்தபோது இந்த விஷயம் ஒப்புக் கொள்ளப்பட்டதாக பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் தெரிவித்தார்.

ஹஜ் ஒதுக்கீட்டைப் பெறுவதற்கு, சவூதி அரச குடும்பத்துக்கும் அந்தந்த அரசாங்கங்களுக்கும் இடையே தனிப்பட்ட கலந்துரையாடல்கள் தேவை என்று அந்த வட்டாரம் மேலும் கூறியுள்ளது. மலேசியாவின் சூழலில், அது சவுதி ராயல்களுடன் நேரடி விவாதங்களை நடத்தியது என்று அந்த வட்டாரம் தெரிவித்துள்ளது.

அண்மையில் சவூதி அரேபியாவிற்கு முஹிடின் ஹஜ் மற்றும் உம்ரா அமைச்சரை சந்திக்கவில்லை என்று அந்த வட்டாரம் தெரிவித்துள்ளது. இந்த பிரச்சினை சவூதி அரச குடும்பத்தின் தனிப்பட்ட மற்றும் உள் விஷயம் எனவும் அத்தகவல் கூறியிருக்கிறது.

இதற்கு மலேசியாவுடனும் அதன் ஹஜ் ஒதுக்கீட்டின் அதிகரிப்புக்கும் எந்த தொடர்பும் இல்லை. இரண்டு பிரச்சினைகளையும் இணைப்பது பொறுப்பற்றது மற்றும் நியாயமற்றது என்று அந்த வட்டாரம் தெரிவித்துள்ளது. சவூதி அரேபியா மன்னரின் அழைப்பின் பேரில் நான்கு நாள் உத்தியோகபூர்வ விஜயத்திற்காக பிரதமர் டான் ஶ்ரீ முஹிடின் யாசின் 4 நாட்கள் அதிகாரப்பூர்வ பயணம் மேற்கொண்டிருந்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here