ஜூலை 21 க்குப் பிறகு வழங்கப்பட்ட 10,000 கூட்டு அபராதம் இன்னும் செல்லுபடியாகுமா? எதிர்கட்சி எம்.பி.கள் கேள்வி

கோலாலம்பூர்: அவசரகால கட்டளைகளை ரத்து செய்ததைத் தொடர்ந்து ஜூலை 21 க்குப் பிறகு பல்வேறு நிலையான இயக்க நடைமுறை (எஸ்ஓபி) மீறல்களுக்காக வழங்கப்பட்ட  10,000 வெள்ளி  கூட்டு அபராதம் செல்லுபடியாகுமா என்று எதிர்க்கட்சி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் கேள்வி எழுப்பியுள்ளனர்.

ஆர்.எஸ்.என் ரேயர் (பி.எச்-ஜெலுத்தோங்) பினாங்கு நகரில் உள்ள வழக்கறிஞர்களுடன் பேசியதாகவும், மாநில சட்ட ஆலோசகர்கள் இன்னும் நாடு முழுவதும் இன்னும் சம்மன் வழங்கி வருவதாகவும் கூறப்பட்டது.

அவசரகால கட்டளைகளை ரத்து செய்வது குறித்து துணை அரசு வக்கீல்களுக்கு தகவல் தெரிவிக்கப்படவில்லை என்றும் அவர் கூறினார்.

அவசரகால கட்டளைகளை ரத்து செய்வது காலாவதியானதா என்று பிரதமர் துறையின் (நாடாளுமன்றம் மற்றும் சட்டம்) டத்தோஶ்ரீ தக்கியுதீன் ஹாசனிடம் பாஹ்மி ஃபட்ஸில் (பி.எச்-லெம்பா பந்தாய்) கேள்வி எழுப்பினார்.

“ஜூலை 21 முதல் RM10,000 கலவை வழங்கப்படுகிறதா என்று மக்கள் ஆச்சரியப்படுகிறார்கள், அவர்கள் நீதிமன்றத்தில் ஆஜராக வேண்டுமா? அவர்கள் குற்றத்தை ஒப்புக்கொள்ள வேண்டுமா?

இந்த கலவைகளில் பெரும்பாலானவை RM1,000 க்கும் அதிகமாக செலவாகின்றன. நாங்கள் திங்கள் வரை காத்திருந்தால் என்ன நடக்கும்? அதனால்தான் திங்கள் வரை காத்திருக்க முடியாது என்று ஃபஹ்மி கூறினார். செய்தி அறிக்கைகளின் அடிப்படையில் ஜூலை மாதத்தின் 21ஆம் தேதிக்கும் 25ஆம்  தேதிக்கும் இடையில் 2,200 க்கும் மேற்பட்ட சம்மன்கள் வழங்கப்பட்டன.

முன்னதாக செவ்வாய்க்கிழமை (ஜூலை 27), அவசர கட்டளைகளை ரத்து செய்வது தொடர்பான கேள்விகளுக்கு – அதற்கு மன்னரின் ஒப்புதல் உள்ளதா என்பது உட்பட – அடுத்த திங்கட்கிழமை பதிலளிக்கப்படும் என்று தக்கியுதீன் கூறினார்.

மத்திய அரசியலமைப்பு அதிகாரங்களை அடக்குவதற்கான கருத்தை தெளிவாகக் கூறியுள்ளது, அங்கு நாடாளுமன்றம், மன்னர் மற்றும் நிர்வாகிகள் அந்தந்த அதிகாரங்களைக் கொண்டுள்ளனர் என்று டத்தோ ஶ்ரீ  முகமட் ஷாஃபி அப்தால் (வாரிசன்-செம்போர்னா) கூறினார்.

சட்டத்தின் படி நாடு வழிநடத்தப்பட வேண்டும். உங்கள் நலன்களுக்காக  அதை துஷ்பிரயோகம் செய்யக்கூடாது. இல்லையெனில் நமது அடுத்த தலைமுறை இதைப் பாதிக்கும்.

தக்கியுதீன் பின்னர் எழுந்து நின்று எதிர்க்கட்சி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களுக்கு விளக்கமளித்தார் சபாநாயகர் டத்தோ அசார் அஜீசன் ஹருன் தக்கியுதீனுக்கு அடுத்த திங்கட்கிழமை (ஆகஸ்ட் 2) அவசரகால கட்டளை ரத்து குறித்து விளக்கமளிக்க தீர்ப்பளித்தார்.

எனவே, எல்லோரும் அரசாங்கத்துடன் இணக்கமாக இருக்க வேண்டும் என்று தாழ்மையுடன் கேட்டுக் கொள்கிறேன். அடுத்த திங்கட்கிழமை அவசர கால பிரகடனத்தை விளக்குமாறு எனக்கு உத்தரவிடப்பட்டுள்ளது. என்னால் அதை மட்டுமே சொல்ல முடியும்.

எதிர்க்கட்சி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் கூச்சலை ஏற்படுத்தினர். இதனால் கோபமடைந்த துணை சபாநாயகர் டத்தோ ஶ்ரீ அசலினா ஓத்மான் சைட்,  நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் கூச்சலை தடுக்குமாறு அழைப்பு விடுத்தார். சுகாதார அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ  ஆதம் பாபா கோவிட் -19 தொற்றினை சமாளிப்பதற்கான நாட்டின் திட்டங்கள் குறித்து பேசவிருந்தார்.

நீங்கள் திருப்தி அடையவில்லை என்றால், சபாநாயகர் பின்னர் காலை 11 மணிக்கு வருகிறார். அதை அவரிடம் கொண்டு வாருங்கள். இருப்பினும், எதிர்க்கட்சி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் தக்கியுதீனிடமிருந்து தொடர்ந்து பதில் கோருவதால் எதிர்ப்பைக் காட்டினர்.

நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் தக்கியுதீனிடம் ஒரு எளிய கேள்வியைக் கேட்கிறார்கள் என்றும், அவசரகால கட்டளைகளை ரத்து செய்வது மன்னரால் ஒப்புக் கொள்ளப்பட்டதா என்பதற்கு அவர் பதிலளிக்க முடியும் என்றும் டத்தோ ஶ்ரீ  அன்வார் இப்ராஹிம் (பி.எச்-போர்ட்டிக்சன்) கூறினார்.

இது மன்னரால் சம்மதிக்கப்படவில்லை என்றால், நீங்கள் செய்த தவறுக்கு மன்னிப்பு கேட்டு அதை சரிசெய்யவும். அது எளிதல்ல என்று அவர் கூறினார்

அவரால் அதைச் செய்ய முடியாவிட்டால், இந்த அரசாங்கத்தின் தலைமையில் முற்றிலும் நம்பிக்கை இல்லை. ஏனென்றால் அவர்கள் சொன்னதை எங்களால் நம்ப முடியாது என்று அன்வார் கூறினார்.

அவசர பிரகடனத்தை ரத்து செய்வது தொடர்பான நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் கேள்விகளுக்கு தக்கியுதீன் பின்னர் பதிலளிக்க விரும்பினார். ஆனால் அவரை அசலினா தடுத்து நிறுத்தினார்.

சபாநாயகரின் தீர்ப்பை நான் மீற மாட்டேன் என்று அவர் மேலும் கூறினார். சிறிது நேரத்திற்குப் பிறகு, டாக்டர் ஆதாம் சுகாதார அமைச்சகத்தைப் பற்றி தனது விளக்கத்தை வழங்கினார்.

திங்களன்று (ஜூலை 26), தக்கியுதீன், ஜூலை 21 அன்று அரசாங்கம் அவசரக் கட்டளைகளை ரத்து செய்ததாகவும், ஆகஸ்ட் 1 க்கு பிறகு நாடு தழுவிய அவசரகால நிலையை நீட்டிக்க மன்னருக்கு அறிவுறுத்துவதற்கான எந்த திட்டமும் இல்லை என்றும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here