சுங்கத் துறையினர் KLIA இல்14.4 மில்லியன் methamphetamine போதைப் பொருளை கைப்பற்றினர்

நீலாய்: கோலாலம்பூர் அனைத்துலக விமான நிலையம் (கேஎல்ஐஏ) சரக்கு வளாகத்தில்  14.4 மில்லியன் வெள்ளி மதிப்புள்ள மெத்தாம்பேட்டமைனை சுங்கத் துறை கைப்பற்றியது. இரண்டு வாரங்களுக்குப் பிறகு 6.6 மில்லியன் மதிப்பிலான அதே போதைப்பொருளை விமான நிலையத்தில் இருந்து கடத்திச் செல்ல முயன்றது.

சுங்கத்துறை தலைமை  இயக்குநர்  டத்தோஸ்ரீ அப்துல் லத்தீப் அப்துல் கதிர் கூறுகையில், இந்த போதைப்பொருள் முதலில் ஆசிய பசிபிக் பிராந்தியத்தில் உள்ள ஒரு நாட்டிற்காக அனுப்பவிருந்தது. இதன் எடை  சுமார் 400 கிலோ எடை கொண்டது. 25 முதல் 56 வயதுக்குட்பட்ட மூன்று சந்தேக நபர்கள் – ஒரு டத்தோ உட்பட – செவ்வாய்க்கிழமை (ஆகஸ்ட் 3) விமான நிலையத்தில் சரக்குகளுடன் தடுத்து வைக்கப்பட்டதாக அவர் கூறினார்.

இரண்டு மரப் பெட்டிகளில் வைக்கப்பட்டிருந்த எட்டு பெட்டிகளுக்குள் போதைப்பொருட்கள் துணிகளுக்கு இடையில் மறைத்து வைக்கப்பட்டிருந்தன. சந்தேக நபர்கள் அந்த பொருட்களை பறவைக் கூண்டு தள்ளுவண்டிகளாக அறிவித்து அதிகாரிகளை ஏமாற்ற முயன்றனர்” என்று அவர் இங்குள்ள சுங்கத்துறை  (போதைப்பொருள்) தலைமையகத்தில் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

அப்துல் லத்தீப், போதைப்பொருட்கள் தலா 1 கிலோ எடையுள்ள சீன தேயிலைப் பொதிகளில் சீல் வைக்கப்பட்டுள்ளதாகவும், முதற்கட்ட விசாரணையில் சந்தேக நபர்கள் கடந்த ஆண்டு முதல் இதுபோன்ற 11 ஏற்றுமதிகளை வெற்றிகரமாக செய்துள்ளதாகவும் கூறினார். சுங்கப் பணியாளர்கள் போதைப்பொருளைக் கண்டுபிடித்தது இதுவே முதல் முறை என்றும் அவர் கூறினார். விசாரணைக்கு உதவுவதற்காக மூவரும் செப்டம்பர் 13 ஆம் தேதி வரை காவலில் வைக்கப்பட்டுள்ளனர்.

அபாயகரமான போதைப்பொருள் சட்டம் 1952 ன் பிரிவு 39B (1) (a) இன் கீழ் வழக்கு விசாரிக்கப்படுகிறது, இது குற்றவாளி என நிரூபிக்கப்பட்டவுடன் கட்டாய மரண தண்டனையை வழங்குகிறது. ஆகஸ்ட் 16 அன்று, சுங்கச்சாவடி KLIA இலிருந்து சில RM6.6mil மதிப்புள்ள 184 கிலோ மெத்தாம்பேட்டமைனை கடத்த இதேபோன்ற முயற்சியை முறியடித்தது.

அதன் விசாரணைக்கு உதவ நான்கு சந்தேக நபர்கள் கைது செய்யப்பட்டனர். வழக்கமான பரிசோதனையின் போது “எலக்ட்ரிக் காண்டாக்ட் கிரில்” என அறிவிக்கப்பட்ட உபகரணங்களுக்குள் மருந்துகள் பதுக்கி வைக்கப்பட்டிருப்பது கண்டுபிடிக்கப்பட்டது.

இந்த சரக்கு ஆசிய பசிபிக் பிராந்தியத்தில் உள்ள ஒரு நாட்டிற்கு ஏற்றுமதி செய்யப்பட இருந்தது. எனினும், இரண்டு முயற்சிகளும் வெவ்வேறு தரப்பினரால் மேற்கொள்ளப்பட்டது என்பது விசாரணையில் தெரியவந்துள்ளது என்று அப்துல் லத்தீப் கூறினார். தனித்தனியாக, அப்துல் லத்தீப், இந்த ஆண்டு இறுதிக்குள் சுங்கத்துறையால் நாட்டின் வெளியேறும் இடங்களில் மேலும் 20 ஸ்கேனர்கள் வைக்கப்படும் என்றார். இது, சபா மற்றும் சரவாக் உள்ளிட்ட கடத்தல் மற்றும் பிற சட்டவிரோத செயல்களைக் குறைக்க உதவும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here