150 மில்லியன் ஆண்டுகள் முந்தைய அரியவகை டைனோசர்: பாரீசில் ஏலம்!

150 மில்லியன் ஆண்டுகள் பழமையான அரிய வகை டைனோசர் பாரிசில் ஏலம் விடப்படுகிறது.

அந்த டைனோசர் இகுவானோடோன்டிடேயின் துணைக் குடும்பமான கேம்ப்டோசவுரிடேயைச் சேர்ந்தது. அதற்கு பாரி என்று பெயரிடப்பட்டுள்ளது. இந்த டைனோசர் சர்வதேச சந்தை மதிப்பில் 8,00,000-12,00,000 யூரோக்கள் வரை விலை போகிறது. பாரிஸ் ட்ரூட் என்ற ஹோட்டலில் அக்டோபர் 20ஆம் தேதி டைனோசர் ஏலம் நடைபெறுகிறது.

இந்த ஏலம் தொடர்பாக ட்ரூட் ஹோட்டல் வெளியிட்டுள்ள செய்திக்குறிப்பில் கூறப்பட்டுள்ளதாவது :

2000-களின் முற்பகுதியில் அமெரிக்காவின் வயோமிங்கின் மோரிசன் அமைப்பில் இந்த டைனோசரின் எச்சங்கள் கண்டுபிடிக்கப்பட்டன. இந்த கண்டுபிடிப்பைத் தொடர்ந்து, பாரி ஒரு புகழ்பெற்ற அமெரிக்க நரம்பியல் விஞ்ஞானி மற்றும் வானியற்பியல் நிபுணரின் வசம் சென்றது. அவர் அதை தனது கொலராடோ இல்லத்தில் இரண்டு தசாப்தங்களுக்கும் மேலாக காட்சிப்படுத்தினார்.

2022 ஆம் ஆண்டு வரை இத்தாலிய நிறுவனமான Zoic ஒரு விரிவான மறுகண்டுபிடிப்பு திட்டத்திற்காக பாரியை வாங்கியது.

“பொலோக்னா பல்கலைக்கழகத்தின் பழங்காலவியல் துறையின் உதவியுடன், தற்போதைய அறிவியல் தரநிலைகளின்படி டைனோசர் மாதிரியின் மறுசீரமைப்பை மேற்கொள்வதற்காக, அசல் எலும்புகளை பிரித்தெடுத்தல், சுத்தம் செய்தல் மற்றும் பட்டியலிடுதல் ஆகியவற்றின் உன்னதமான பணியை ஜோயிக் மேற்கொண்டார். என அதில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

டைனோசர் எலும்புக்கூடு ஏலம் விடப்படுவது இது முதல் முறையல்ல. ஏப்ரல் 2023 இல், சூரிச்சில் நடந்த ஏலத்தில், டைரனோசொரஸ் ரெக்ஸின் கூட்டு எலும்புக்கூடு 5.5 மில்லியன் சுவிஸ் பிராங்குகளுக்கு விறப்பனை ஆனது. இந்த எலும்புக்கூடு 65 முதல் 67 மில்லியன் ஆண்டுகள் பழமையானது என மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here