அரசியலில் தூரத்தை கடைபிடியுங்கள் – லிம் கிட் சியாங்கிற்கு அஸ்மின் அலி கோரிக்கை

ஒரு காலத்தில் பக்காத்தான் ஹராப்பானில் நண்பர்களாக இருந்த லிம் கிட் சியாங் மற்றும் அஸ்மின் அலி இப்போது ஒருவருக்கொருவர் எதிரெதிரான  நாற்காலிகளில் தங்களைக் காண்கிறார்கள்.

நிபந்தனைக்குட்பட்ட இயக்கக் கட்டுப்பாட்டு ஆணைக்கு ஏற்ப தங்கள் பொருளாதாரங்களை மீண்டும் திறக்காத மாநில அரசுகள் சட்டரீதியான விளைவுகளை ஏற்படுத்தும் என்ற மூத்த அமைச்சரின் கருத்துக்கு சொற்களைக் குறைக்காமல், அவர் அச்சுறுத்துவதில்லை, ஆனால். மத்திய அரசாங்கத்துடன் ஒத்துழைப்பதன் முக்கியத்துவத்தை மாநில அரசுகளுக்கு நினைவூட்டுவதாக அஸ்மினின் (மேலே) விளக்கத்தை விவரித்தார்.

இது ஹாரப்பன் நிர்வாகத்தைத் தடம் புரண்டியதில்  கருவியாகப் பணியாற்றிய அமைச்சரை முகநூல் வழி சாடினார். இருப்பினும், நீண்ட பத்திரிகை அறிக்கைகளை அடிக்கடி எழுப்பும் லிம் போலல்லாமல், அஸ்மின் தனது வர்த்தக முத்திரை சுருக்கமான சமூக ஊடக பதிலளித்தார்.

அனைத்து பிரச்சினைகளிலும் தனது அரசியல் வேதனைகளை மூழ்கடிப்பதை நிறுத்தவும், கோவிட் -19 தொற்றுநோயின் மோசமான தாக்கத்தால் தேசத்தை மீண்டும் கட்டியெழுப்புவதில் கவனம் செலுத்தவும் அமைச்சர் இஸ்கந்தர் புத்ரிக்கு அறிவுறுத்தினார்.

கிட் சியாங் எல்லாவற்றையும் அரசியலாக்குவதை நிறுத்த வேண்டும், குறிப்பாக இந்த நாட்டிற்கு மீண்டும் மீட்டெடுக்க வேண்டிய நேரத்தில்  அரசியல் தூரத்தை கடைபிடியுங்கள் என்றார்.

முன்னதாக, லிம் (புகைப்படம்) அஸ்மின் மத்திய அரசுக்கும் ஒன்பது மாநிலங்களுக்கும் இடையிலான உறவுகளை வளர்த்துக் கொண்டதாக குற்றம் சாட்டினார். இது பொருளாதாரத் துறை தொடர்பான கட்டுப்பாடுகளை எளிதாக்குவதற்கான புத்ராஜெயாவின் நடவடிக்கையைத் தொடர்ந்து முடிவாகும்.

எனவே, அனைத்து மாநில அரசாங்கங்களுடனும் ஒரு கூட்டத்தை தலையிட்டு கூட்டம் நடத்துமாறு டிஏபி தலைவர் பிரதமர் முஹிடின் யாசினுக்கு வலியுறுத்தினார்.

பி.கே.ஆர் தலைவர் அன்வர் இப்ராஹிம், அவரை பணிக்கு அழைத்துச் சென்றார். அவரை திமிர்பிடித்தவர் என்றும், அமைச்சரை அமெரிக்க அதிபர் டொனால்ட் டிரம்புடன் ஒப்பிட்டார்.

மூன்று மாதங்களுக்கு முன்னர் ஹாரப்பன் நிர்வாகத்தின் சரிவின் இடிபாடுகளில் இருந்து எழுந்த பெரிகாத்தான் நேஷனல் அரசாங்கத்திற்கு கோவிட் -19 தாக்கத்தை ஒடுக்க வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது. சம்பவங்களின் எண்ணிக்கை உயரத் தொடங்கியதோடு பொருளாதார நெருக்கடியும் ஏற்பட்டது.

அஸ்மின் மற்றும் அவரது கூட்டாளிகளான பி.கே.ஆரின் தொடர்ச்சியான குறைபாடுகள் மற்றும் பிப்ரவரி 24 அன்று டாக்டர் மகாதீர் முகமது பிரதமர் பதவியை ராஜினாமா செய்ததைத் தொடர்ந்து ஹாரப்பனின் அதிகாரம் முடிவுக்கு வந்தது.

மார்ச் 2 ம் தேதி முஹிடின் பிரதமராக பதவியேற்றார், மார்ச் 9 அன்று தனது அமைச்சரவையை வெளியிட்ட ஒரு வாரத்திற்கு சற்று மேலாக, அவர் நாடு தழுவிய மக்கள் நடமாட்டக் கட்டுபாட்டினை  அறிவிக்க வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது.

கோவிட் -19 சம்பவங்களின் எண்ணிக்கை குறையத் தொடங்கியதும், பொருளாதாரத்தை புத்துயிர் பெறுவதற்காக மே 4 முதல் கட்டுப்பாடுகளை தளர்த்த அரசாங்கம் முடிவு செய்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here