கோவிட்-19 : 44% மலேசியர்கள் மன ஆரோக்கியம் பாதிக்கப்பட்டுள்ளதாகக் கூறுகிறார்கள்

பெட்டாலிங் ஜெயா: கோவிட் -19 தொற்றுநோய் மக்களின் மன ஆரோக்கியத்தை பாதித்துள்ளது, 44 விழுக்காட்டு மலேசியர்கள், தொற்றுநோய் தொடங்கியதிலிருந்து அவர்களின் மன ஆரோக்கியம் பாதிக்கப்பட்டுள்ளதாக இப்சோஸ் நடத்திய உலகளாவிய கணக்கெடுப்பில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

கணக்கெடுப்பில் 37 விழுக்காட்டினர் சில நேரம் உணர்கிறார்கள். 7 விழுக்காட்டு பேர் எல்லா நேரத்திலும் உணர்கிறார்கள்.

தென்கிழக்கு ஆசியாவில் 18 வயது மற்றும் அதற்கு மேற்பட்ட 3,000 பேரிடம் செப்டம்பர் 18-22 வரை ஆரோக்கியத்தில் கோவிட் -19 தாக்கத்தை உள்ளடக்கிய ஒரு நாட்டிற்கு 500 பேரை கொண்ட இந்த கருத்துக் கணிப்பு மேற்கொள்ளப்பட்டது.

47 விழுக்காட்டு மலேசியர்கள் மன ஆரோக்கியத்தின் அடிப்படையில் எந்த மாற்றத்தையும் அனுபவிக்கவில்லை என்றும், 9 விழுக்காட்டினர் முன்பை விட மகிழ்ச்சியாக இருப்பதாகவும் அது கூறியது.

மலேசியா தற்போது மீட்பு இயக்கம் கட்டுப்பாட்டு உத்தரவின் கீழ் (எம்.சி.ஓ) உள்ளது, இது டிசம்பர் 31 வரை நீட்டிக்கப்பட்டுள்ளது.

தென்கிழக்கு ஆசிய சகாக்களுடன் ஒப்பிடும்போது மலேசியா சிறந்த இடத்தைப் பிடித்திருப்பதாகவும் இப்சோஸ் கண்டறிந்திருக்கிறது. பிலிப்பைன்ஸ் 62 விழுக்காடு பதிலளித்தவர்களுடன் கோவிட் -19 தொற்றுநோய்களின் போது சில அல்லது எல்லா நேரங்களையும் தாங்கள் உணர்ந்திருப்பதாக உணர்கிறது.

இதைத் தொடர்ந்து சிங்கப்பூர் (57%), தாய்லாந்து (56%), வியட்நாம் (54%), இந்தோனேசியா (50%) உள்ளன.

தொற்றுநோயால் பாதிக்கப்பட்ட 56 விழுக்காட்டு மலேசியர்கள் உடல் ரீதியாக சுறுசுறுப்பாக செயல்படுவதாகவும், 47 விழுக்காட்டினர் வழக்கத்தை விட குறைவான உடல் செயல்பாடுகளைச் செய்து வருவதாகவும் 9 விழுக்காட்டினர் பேர் உடல் செயல்பாடுகளைச் செய்யவில்லை என்றும் கண்டறியப்பட்டுள்ளது.

கோவிட் -19 தொற்றுநோய்களின் போது சிங்கப்பூரில் பதிலளித்தவர்களில் 55 விழுக்காட்டு பேர் உடல் ரீதியாக குறைவாகவே செயல்பட்டுள்ளனர், அதன்பிறகு பிலிப்பைன்ஸ் (53%) மற்றும் தாய்லாந்து (47%), வியட்நாம் மற்றும் இந்தோனேசியா ஆகிய இரண்டும் 43% பதிவு செய்துள்ளன.

ஒரு தனி வாக்கெடுப்பில், 55 விழுக்காட்டு மலேசியர்கள் உடல்நலம் மற்றும் உடல் ஆரோக்கியம் மகிழ்ச்சியின் முக்கிய ஆதாரமாக இருப்பதாக நம்புகிறார்கள் என்றும் இப்சோஸ் கண்டறிந்தது.

இந்த ஆய்வு ஜூலை 24 முதல் ஆகஸ்ட் 7 வரை 27 நாடுகளில் 19,516 பெரியவர்களிடையே நடத்தப்பட்டது. இதற்காக 500 மலேசியர்கள் வாக்களித்தனர். வரும் சனிக்கிழமை அக்டோபர் 10ஆம் தேதி உலக மனநல தினம் கொண்டாடப்படவிருப்பது குறிப்பிடத்தக்கது

உலக மனநல தினம் அக்டோபர் 10 சனிக்கிழமை.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here