இஸ்மாயில் பிரதமரானார்: யார் துணைப் பிரதமர்?

இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் மலேசியாவின் 9 வது பிரதமராக அதிகாரப்பூர்வமாக பெயரிடப்பட்டுள்ள நிலையில், அவரது துணை யார் என்ற கேள்வி இப்போது அனைவர் மனதிலும் உள்ளது.

யூகம் என்னவென்றால், அதன் தலைவர் முஹிடின் யாசின் கவிழ்க்கப்பட்ட போதிலும் இஸ்மாயிலுக்கு ஆதரவளிக்க முடிவு செய்த பெர்சத்து,  அம்னோ துணைத் தலைவர் இரண்டாவது இடத்திற்கு தள்ளப்படுவார்.மேலும் யார் சிறந்த வேட்பாளர் என்பது குறித்து ஆய்வாளர்கள் பிளவுபட்டுள்ளனர்.

ஒரு செய்தி தெளிவாக இருந்தது: அம்னோ மற்றும் அதன் ஆதரவாளர்களிடம் முறையிடக்கூடிய ஒரு வேட்பாளரை பெர்சத்து தேர்ந்தெடுக்க வேண்டும். ஹம்ஸா ஜைனுடின், அஸ்மின் அலி, தோக் பா (முஸ்தபா முகமது) மற்றும்  முன்னாள் பேராக் மந்திரி பெசார் அஹமத் ஃபைசல் அஜுமு போன்ற பல பெயர்கள் அடிபடுகின்றன என்று சிங்கப்பூர் இன்ஸ்டிடியூட் ஆப் இன்டர்நேஷனல் அஃபயர்ஸின் ஓ ஈ சன் தெரிவித்தது.

அவர்கள் யாரைத் தேர்ந்தெடுத்தாலும், அது அம்னோவுடன் நல்லெண்ணத்தைப் பராமரிக்க உதவுகிறது என்பதை அவர்கள் உறுதி செய்ய வேண்டும். ஏனெனில் அடுத்த தேர்தலில் பெர்சத்துவிற்கு வெற்றிபெறும் இடங்கள் தேவைப்படும். தோக் பா போன்ற ஒருவர் சர்ச்சைக்குரியவராக இருக்க மாட்டார். அதே நேரத்தில் ஹம்ஸா மற்றும் அஸ்மின் துருவமுனைப்பாகக் காணப்படுகிறார்கள். மேலும் அம்னோ அவர்களுக்கு ஆதரவாக இருக்காது.”

தோக் பா ஒரு “technocrat” என்ற பொதுவான கருத்து-உயர் தொழில் நுட்ப நிபுணத்துவம் கொண்ட ஒருவர்-அம்னோ அல்லது  மேலும் சிலர் தங்கள் முன்னாள் உறுப்பினரை நோக்கி உணரக்கூடிய சில தீய உணர்வுகளை ஈடுசெய்ய உதவும் என்று கூறினார். பாரிசன் நேஷனல் அரசாங்கத்தின் வீழ்ச்சிக்குப் பிறகு, செப்டம்பர் 2018 இல் பெர்சாத்துவில் சேர தோக் பா அம்னோவை விட்டு வெளியேறினார்.

அனைத்துலக இஸ்லாமிய பல்கலைக்கழக மலேசியாவின் தெங்கு மொஹர் மொக்தார் அம்னோவுடனான முன்னாள் உறவுகளின் காரணமாக பெர்சத்துவில் ஹம்சா ஒரு பிரபலமான தேர்வாக இருக்கும் என்று தான் எதிர்பார்த்ததாக கூறினார்.

பெர்சத்து அடிமட்டத்திலுள்ள சிலர் உச்ச கவுன்சில் உறுப்பினர் ரெட்ஜுவான் எம்டி யூசோஃப் போன்றவர்கள் ஆரம்பத்தில் இருந்தே கட்சியுடன் இருந்ததால் அவருடைய விசுவாசத்திற்காக வெகுமதி அளிக்கப்பட வேண்டும் என்று வாதிடலாம். ஆனால் அம்னோவில் உள்ள சில ஆதாரங்களில் இருந்து ஹம்ஸா பெர்சத்துவிலிருந்து அவர்கள் விருப்பமான தேர்வாக இருப்பார் என்றும் கூறப்படுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here