மலாக்கா முன்னாள் JKR இயக்குநருக்கு 15 மாத சிறை – 5 மில்லியன் அபராதம்

ஒரு பணமோசடி குற்றச்சாட்டு மற்றும் 13 ஊழல் குற்றச்சாட்டுகள் தொடர்பான கடைசி மேல்முறையீட்டில் தோல்வியடைந்ததால், முன்னாள் மலாக்கா  பொதுப்பணித் துறை (JKR) இயக்குனர் டத்தோ காலிட் ஓமர் 15 மாதங்கள் சிறைத் தண்னையும் RM5 மில்லியன் அபராதம் செலுத்த நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டது. டத்தோ ஹனிபா ஃபரிகுல்லா தலைமையிலான மூன்று நீதிபதிகள் கொண்ட மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றக் குழு காலிட்டின் மேல்முறையீட்டு மனுவை நிராகரித்து ஒருமனதாக முடிவெடுத்தது.

ஹனிபா தனது தீர்ப்பில், காலித்தின் தண்டனை நியாயமானது என்றும், உயர்நீதிமன்றம் உறுதி செய்த அமர்வு நீதிமன்ற நீதிபதியின் தீர்ப்பை குழு ஏற்றுக்கொண்டது என்றும், துணை ஒப்பந்ததாரரிடம் இருந்து பெறப்பட்ட பணம் ஜேகேஆர் விளையாட்டு மற்றும் சமூக நடவடிக்கைகளுக்கு பயன்படுத்தப்பட்டது என்பதில் சந்தேகமில்லை என்று குற்றம் சாட்டப்பட்டவர் கூறினார்.  ஆகஸ்ட் 15, 2016 அன்று மலாக்காவின் பத்து பெரெண்டாம், தாமான் மெர்டேகா ஜெயாவில் உள்ள அவரது வீட்டில் செய்ததாகக் கூறப்படும் பணமோசடி 375,000 வெள்ளி பணமோசடி தொடர்பான காலித் தண்டனையையும் குழு உறுதி செய்தது.

இருப்பினும், டத்தோ ஹதாரியா சையத் இஸ்மாயில் மற்றும் டத்தோ சே முகமட் ருசிமா கசாலி ஆகியோருடன் அமர்ந்திருந்த ஹனிபா, காலிட்டின் மேல்முறையீட்டை அவரது தண்டனை மற்றும் 15 மாத சிறைத்தண்டனை மற்றும் நான்கு பணமோசடி குற்றச்சாட்டுகளுக்கு RM31 மில்லியன் அபராதம் ஆகியவற்றை ஒதுக்கித் தள்ள அனுமதித்தார்.

61 வயதான காலித், 13 ஊழல் குற்றச்சாட்டுகள் மற்றும் ஐந்து பணமோசடி குற்றச்சாட்டுகளில் குற்றவாளி என நிரூபிக்கப்பட்ட பின்னர், ஜூலை 2018 இல் மலாக்கா அமர்வு நீதிமன்றத்தால் அவருக்கு விதிக்கப்பட்ட 15 மாத சிறைத்தண்டனை மற்றும் RM36 மில்லியன் அபராதத்திற்கு எதிராக மேல்முறையீடு செய்தார். செஷன்ஸ் நீதிமன்றம் காலித்துக்கு ஒவ்வொரு ஊழல் குற்றச்சாட்டிற்கும் 15 மாதங்கள் சிறைத்தண்டனையும், ஐந்து பணமோசடி குற்றச்சாட்டுகளுக்கு 15 மாதங்கள் மற்றும் RM36 மில்லியன் அபராதமும் விதித்தது மற்றும் காலித் தண்டனையை ஒரே நேரத்தில் அனுபவிக்க உத்தரவிட்டது.

முன்னதாக, கடந்த ஆண்டு பிப்ரவரி 11 ஆம் தேதி உயர் நீதிமன்ற அளவில் காலித் மேல்முறையீடு செய்து தோல்வியடைந்தார். மேல்முறையீடு நிலுவையில் உள்ள RM350,000 பிணையில் விடுவிக்கப்பட்ட காலித், இன்று முதல் அவரது சிறைத் தண்டனையை அனுபவிக்க வேண்டும். குற்றவியல் சட்டத்தின் பிரிவு 165 இன் கீழ் ஊழல் குற்றச்சாட்டிற்காக, அவர் மார்ச் 2014 மற்றும் ஆகஸ்ட் 2016 க்கு இடையில் ஜாலான் டேமிங் சாரியில் உள்ள ஜேகேஆர் மலாக்கா அலுவலகத்தில் RM196,200 பெற்றதாகக் கூறப்படுகிறது.

அமானா சஹாம் பூமிபுத்ரா 2 கணக்கில் RM206,396.16 வடிவில் RM5.2 மில்லியனுக்கும் அதிகமான பணமோசடி குற்றச்சாட்டுகளையும் காலித் எதிர்கொள்கிறார். தபோங் ஹாஜி கணக்கில் RM506,735.92; Wawasan 2020 யூனிட் டிரஸ்ட் கணக்கில் RM1,984,798.08 மற்றும் டிடிக் யூனிட் டிரஸ்ட் கணக்கில் RM2.13 மில்லியனுக்கும் அதிகமாக உள்ளது.

செப்டம்பர் 1, 2015 மற்றும் ஆகஸ்ட் 15, 2016 க்கு இடையில் மலாக்காவில் பல இடங்களில் குற்றத்தைச் செய்ததாக அவர் மீது பணமோசடி எதிர்ப்பு, பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நிதியுதவி மற்றும் சட்டவிரோத நடவடிக்கைகள் சட்டம் 2001 இன் பிரிவு 4 (1) (b) இன் கீழ் குற்றம் சாட்டப்பட்டது. குற்றம் சாட்டப்பட்டவர் சார்பில் ரகுநாத்,கேசவன் தலைமையிலான வழக்கறிஞர்கள் குழுவும், அரசு தரப்பில்  துணை வழக்கறிஞர் டத்தோ முகமட் டுசுகி மொக்தார் வழக்குத் தொடர்ந்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here