சமயப் போதகர் ஜம்ரியை கைது செய்து விசாரணை நடத்த கோரிய வழக்கை நீதிமன்றம் தள்ளுபடி செய்தது

சமயப் போதகர் முகமது ஜம்ரி வினோத் காளிமுத்து, தன்னைக் கைது செய்து விசாரிக்கும்படி போலீசாரை வற்புறுத்த முயன்ற இரண்டு இந்துக் குழுக்களால் தொடரப்பட்ட நீதிமன்ற வழக்கை ரத்து செய்யும் முயற்சியில் வெற்றி பெற்றார். கோலாலம்பூர் உயர்நீதிமன்றம், காவல்துறை, உள்துறை அமைச்சகம் மற்றும் அரசாங்கம் ஆகிய மூன்று பிரதிவாதிகளின் விண்ணப்பங்களையும் இன்று அனுமதித்தது.

கடந்த ஆண்டு செப்டம்பர் 14 ஆம் தேதி ஜம்ரியின் வழக்கறிஞர், நீதிமன்றச் செயல்பாட்டிற்கான நியாயமான, அற்பமான, எரிச்சலூட்டும் மற்றும் தவறான காரணங்களை வெளிப்படுத்தவில்லை என்று கூறி வழக்கை ரத்து செய்ய ஒரு விண்ணப்பத்தை தாக்கல் செய்தார்.

முன்னதாக கடந்த ஆண்டு ஏப்ரல் 28 ஆம் தேதி, இந்து அமைப்புகள் – Pertubuhan Hindhudharma Malaysia and the Majlis Belia Hindu Malaysia- ஜம்ரியின் தேசத்துரோக பேச்சுகள் மற்றும் எழுத்துக்களுக்காக கைது செய்யப்பட்டு விசாரிக்கப்பட வேண்டும் என்று நீதிமன்ற உத்தரவைக் கோரி சம்மன் அனுப்பியது.

மலேசியாவில் பல இன மற்றும் பல மத தேசத்தின் பாதுகாப்பு மற்றும் அமைதிக்கு சமயப் பேச்சாளர் அச்சுறுத்தல் என்று இரு குழுக்களும் அறிவிக்க முயன்றன. சபாநாயகர் செய்த தவறு தொடர்பாக 800 புகார்கள் வந்த போதிலும், ஜம்ரியை முழுமையாக விசாரிக்காமல் காவல்துறை அலட்சியமாக இருப்பதாக இரு வாதிகளும் கூறினர்.

இன்று பிற்பகல் மலேசியாகினியை தொடர்பு கொண்டபோது, ​​குழுவின் வழக்கறிஞர் சங்கர் சுந்தரம், நான்கு பிரதிவாதிகளின் விண்ணப்பத்தை தங்கள் வழக்கை தள்ளுபடி செய்ய நீதித்துறை ஆணையர் முகமட் அரீஃப் இம்ரான் அரிஃபின் அனுமதித்ததை உறுதிப்படுத்தினார்.

அனைத்து தரப்பினரின் சமர்ப்பிப்புகளையும் கேட்ட பிறகு (ஜூம் மூலம் இன்றைய ஆன்லைன் நடவடிக்கைகளின் போது), நீதிமன்றம் எங்கள் வழக்கை ரத்து செய்தது. வாதிக்கு நடவடிக்கை எடுக்க எந்த காரணமும் இல்லை என்று நீதிமன்றம் தீர்ப்பளித்தது. எவ்வாறாயினும் நாங்கள் உடன்படவில்லை, மேலும் (மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தில் மேல்முறையீடு செய்வோம்) என்று சங்கர் கூறினார்.

மலேசியாகினியைத் தொடர்பு கொண்டபோது, ​​இரு குழுக்களின் வழக்கை ரத்து செய்ய உயர் நீதிமன்றம் விண்ணப்பத்தை அனுமதித்ததை ஜம்ரி உறுதிப்படுத்தினார். ஏப்ரல் 2019 இல், இஸ்லாமிய போதகர் டாக்டர் ஜாகிர் நாயக்கின் மாணவர் என்று கூறப்படும் ஜம்ரி, இந்துக்களை அவமதிக்கும் வகையில் ஒரு பிரசங்கத்தை சமூக ஊடகங்களில் பதிவேற்றியதாகக் கூறப்படும் குற்றச்சாட்டுகளைத் தொடர்ந்து கைது செய்யப்பட்டார்.

இருப்பினும், அதே ஆண்டு ஜூலையில், அட்டர்னி ஜெனரல் சேம்பர்ஸ் (AGC) இந்த சம்பவம் தொடர்பாக ஜம்ரி மீது வழக்குத் தொடரப்போவதில்லை என்று கூறியதாக கூறப்படுகிறது. பின்னர் ஆகஸ்ட் 6, 2020 அன்று, பாராளுமன்றத்தில் இருந்து எழுத்துப்பூர்வ பதில் மூலம், உள்துறை அமைச்சகம் ஜம்ரி மீதான விசாரணை அறிக்கை இன்னும் ஏஜிசியிடம் உள்ளது என்று கூறியது.

தேசத்துரோகச் சட்டத்தின் பிரிவு 4 (1), தண்டனைச் சட்டத்தின் பிரிவு 298A மற்றும் 504 மற்றும் தகவல் தொடர்பு மற்றும் மல்டிமீடியா சட்டத்தின் பிரிவு 233 ஆகியவற்றின் கீழ் மூன்று விசாரணை ஆவணங்கள் இருப்பதாகவும், ஒரு விசாரணை நடத்தப்பட்டதாகவும் அது கூறியது. உள்துறை அமைச்சகம் குறிப்பிட்டுள்ள விசாரணை அறிக்கை இன்னும் பரிசீலனையில் உள்ள தனி வழக்கா என்பது தெளிவாகத் தெரியவில்லை.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here