மலேசிய தாய்மாருக்கு வெளிநாட்டில் பிறக்கும் குழந்தைகளுக்கு மலேசிய குடியுரிமை இல்லை – மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் தீர்ப்பு

புத்ராஜெயா, ஆகஸ்ட் 5 :

மலேசியத் தாய்மார்களுக்கு வெளிநாட்டில் பிறக்கும் குழந்தைகள் சட்டத்தின் மூலம் மலேசியக் குடியுரிமை பெற தகுதியற்றவர்கள் என்று, இன்று 2-1 பெரும்பான்மைத் தீர்ப்பின் மூலம் கூட்டரசு பிரதேச மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் தீர்ப்பளித்தது.

அரசு, உள்துறை அமைச்சகம் மற்றும் தேசியப் பதிவுத் துறை இயக்குநர் ஜெனரல் (மேல்முறையீடு செய்பவர்கள்) ஆகியோரின் மேல்முறையீட்டை அனுமதித்து, நீதிபதி டத்தோ கமாலுடின் முகமட் சைத் தலைமையிலான மூன்று பேர் கொண்ட பெஞ்ச் இந்தத் தீர்ப்பை வழங்கியது.

பெரும்பான்மை முடிவை நீதிபதி கமாலுதீன் மற்றும் நீதிபதி டத்தோ அசிசா நவாவி ஏற்றுக்கொண்டனர், நீதிபதி டத்தோ எஸ். நந்தபாலன் மறுப்பு தெரிவித்தார். 2-1 என்ற பெரும்பான்மை ஆதரவு மூலம் மலேசிய தாய்மாருக்கு வெளிநாட்டில் பிறக்கும் குழந்தைகளுக்கு மலேசிய குடியுரிமை வழங்கப்படாது என்ற தீர்ப்பை அது இன்று வழங்கியது.

முன்னதாக, வெளிநாட்டவர்களைத் திருமணம் செய்து கொண்ட ஆறு மலேசியப் பெண்கள் தங்கள் குழந்தைகளுக்கு மலேசிய குடியுரிமை கிடைக்க வேண்டும் என்று தொடுத்த வழக்கில் , செப்டம்பர் 9, 2021 அன்று, அவர்களுக்கு உயர்நீதிமன்றம் சாதகமாக தீர்ப்பளித்து.

அனால் உயர் நீதிமன்றத் தீர்ப்பை எதிர்த்து, அரசு, உள்துறை அமைச்சகம் மற்றும் தேசியப் பதிவுத் துறை இயக்குநர் ஜெனரல் மேன்முறையீடு செய்திருந்தனர்.

அதேசமயம், வெளிநாட்டில் திருமணம் செய்துகொண்ட மலேசியத் தாய்மார்களுக்கு வெளிநாட்டில் பிறந்த குழந்தைகளை தானாகக் குடியுரிமை பெற அனுமதிக்கும் உயர் நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பில், மத்திய அரசமைப்புச் சட்டத்தின் 14(1)(b) பிரிவின் கீழ், ‘தந்தை’ என்ற வார்த்தையின் கீழ், ‘பிரிவு 1 (b) இல் தாயை சேர்க்க படிக்க வேண்டும் சட்டத்தின் மூலம் குடியுரிமை பெறும் உரிமையை வழங்கியுள்ளது.

எவ்வாறாயினும், பிரிவு 14(1)(பி) இல் உள்ள ‘தந்தை’ என்ற வார்த்தை மற்றும் இரண்டாவது அட்டவணையில் அது தொடர்பான விதிகள் தெளிவற்றதாகவும் உள்ளன, மேலும் அதனை ‘அம்மா’ என்று பொருள்பட முடியாது என்று நீதிபதி கமாலுதீன் கூறினார்.

“அரசியலமைப்பை திருத்த பாராளுமன்றத்தால் மட்டுமே அரசியலமைப்பை மாற்ற முடியும், நீதிமன்றத்தால் அல்ல. நீதிமன்றத்தால் அரசியல் சட்டத்தை அதன் சொந்த விருப்பத்திலும் ஆடம்பரத்திலும் மாற்ற முடியாது என்று அவர் மேலும் குறிப்பிட்டிருந்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here