ஸ்ட்ரோபெர்ரி மற்றும் ஆரஞ்சு போன்ற சில பழங்களை சாப்பிட்டால் நினைவாற்றல் அதிகரிக்குமா?

ஞாபக மறதி என்பது அல்சைமர் நோய் அல்லது டிமென்ஷியாவின் ஆரம்ப அறிகுறியாகும். மேலும் நாளுக்கு நாள் நபரின் நடத்தையை கவனிப்பதன் மூலம் கண்டறிய முடியும். நீங்கள் கவனிக்க வேண்டிய அறிவாற்றல் வீழ்ச்சியின் சில அறிகுறிகள், உங்கள் சந்திப்பு தேதிகளை மறந்துவிடுவது, சமீபத்திய நிகழ்வுகளை மறந்துவிடுவது, எளிய பணிகளைப் புரிந்துகொள்வது கடினம், விஷயங்களை தவறாக வைப்பது மற்றும் கவனம் செலுத்துவதில் சிரமமாக இருப்பது போன்றவை.

நரம்பியல் இதழில் வெளியிடப்பட்ட ஒரு ஆய்வின்படி, ஸ்ட்ரோபெர்ரி மற்றும் ஆரஞ்சு போன்ற சில பழங்கள் அறிவாற்றல் வீழ்ச்சியின் அபாயத்தைக் குறைக்க உதவும் என்று கூறப்படுகிறது. இக்கட்டுரையில், இந்த இரண்டு பழங்கள் உங்கள் அறிவாற்றல் வீழ்ச்சியை எவ்வாறு குறைக்கிறது என்பதை காணலாம்.

ஸ்ட்ராபெர்ரி, ஆரஞ்சு, குடைமிளகாய் மற்றும் ஆப்பிள் போன்ற ஃபிளாவனாய்டுகள் அதிகம் உள்ள உணவுகளை ஒரு நாளைக்கு குறைந்தது பாதி அளவு கொண்ட உணவை உட்கொள்பவர்கள் அறிவாற்றல் வீழ்ச்சியின் அபாயத்தை 20 சதவிகிதம் குறைக்கலாம் என்று ஒரு ஆய்வு கூறுகிறது.

நியூரோலஜி இதழில் வெளியிடப்பட்ட இந்த ஆய்வு, சில வாசனை திரவியங்கள் மற்றும் மஞ்சள் அல்லது ஆரஞ்சு பழங்கள் மற்றும் காய்கறிகளில் காணப்படும் ஃப்ளேவோன்கள் வலுவான பாதுகாப்பு குணங்களைக் கொண்டிருப்பதையும், அறிவாற்றல் வீழ்ச்சியின் அபாயத்தில் 38 சதவிகிதம் குறைப்புடன் தொடர்புடையது என்பதையும் காட்டுகிறது.

குடைமிளகாய் 100 கிராமுக்கு சுமார் 5 மி.கி ஃபிளாவோன்களைக் கொண்டுள்ளது. ப்ளூபெர்ரி, ப்ளாக்பெர்ரி மற்றும் செர்ரிகளில் காணப்படும் அந்தோசயனின்ஸ், அறிவாற்றல் வீழ்ச்சியின் அபாயத்தை 24 சதவீதம் குறைத்தது. அவுரிநெல்லிகளில் 100 கிராமுக்கு சுமார் 164 மி.கி அந்தோசியானின்கள் உள்ளன.

ஃபிளாவனாய்டுகள் நிறைந்த வண்ணமயமான உணவு-குறிப்பாக ஃபிளாவோன்கள் மற்றும் அந்தோசயினின்கள்-நீண்டகால மூளை ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்துவதற்கு ஒரு நல்ல வழியாக தெரிகிறது. உங்கள் உணவில் எளிய மாற்றங்களைச் செய்வது அறிவாற்றல் வீழ்ச்சியைத் தடுக்க உதவும் என்பதைக் காண்பிப்பதால் இந்த முடிவுகள் உற்சாகமாக உள்ளதாக அமெரிக்காவின் பாஸ்டனில் உள்ள ஹார்வர்ட் பல்கலைக்கழகத்தைச் சேர்ந்த வால்டர் வில்லட் கூறினார்.

இந்த ஆய்வில், ஆரஞ்சு சாறு, ஆரஞ்சு, குடைமிளகாய், செலரி, திராட்சைப்பழம், ஆப்பிள் மற்றும் பேரீச்சம்பழம் போன்ற உணவுகளை ஒரு நாளைக்கு சராசரியாக அரைவாசி அளவு சாப்பிடுவது, உங்கள் நினைவாற்றலுக்கு நல்லது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here