மக்களவையில் அமளி : நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் வெளியேற்றப்பட்டார்

கோலாலம்பூர்: சபாநாயகர் டத்தோ ஶ்ரீ அசார் அஜீசன் ஹருன் அளித்த தீர்ப்பை “முட்டாள்” என்று லிம் லிப் எங் (பிஹெச்-கெபோங்) நிராகரித்ததையடுத்து மக்களவையில் மீண்டும் ஒரு கூச்சல் போட்டி வெடித்தது. இது டிஏபி சட்டமன்ற உறுப்பினர் சபையிலிருந்து வெளியேற்றப்பட்டு 5 நாட்கள் இடைநீக்கம் செய்யப்பட்டுள்ளார்.

வியாழக்கிழமை (நவம்பர் 12) காலை 11 மணிக்கு துன் டாக்டர் மகாதீர் முகமது பட்ஜெட் 2021 இல் திட்டமிடப்பட்ட உரைக்கு முன்னதாகவே இந்த வாக்குவாதம் தொடங்கியது. அப்போது சிம் ட்சின் (பி.எச்-பாயன் பாரு) ஒரு கேள்வியை எழுப்பினார்.

சுகாதார  தலைமை இயக்குநர்  டான் ஸ்ரீ டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் அப்துல்லாவுக்கு எதிரான டத்தோ ஶ்ரீ தியோங் கிங் சிங்கின் (ஜி.பி.எஸ்-பிந்துலு) “விரும்பத்தகாத கருத்துக்கள்” சபையில் உரையாற்ற வேண்டாம் என்றும் ஏனெனில் அது நிலையான உத்தரவு 36 (9) க்கு எதிராக உள்ளது.

அங்கு எந்த குறிப்புகளும் இல்லை ஒரு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  அல்லது அரசு ஊழியரின் நடத்தை குறித்த எந்தவொரு விவாதத்திலும் செய்யப்பட வேண்டும்.

சிம்-க்கு ஆதரவாக லிம் குவான் எங் (பி.எச்-பாகன்) எழுந்து நின்று, கோவிட் -19 க்காக தனது வாழ்க்கையில் டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் பயந்தாரா என்று கேட்டதற்கு டியோங் மன்னிப்பு கேட்க வேண்டும் என்று கூறினார்.

புதன்கிழமை (நவம்பர் 11) இந்த விவகாரம் தொடர்பாக துணை சபாநாயகர் டத்தோ ஶ்ரீ அசலினா ஓத்மான் சைட் அளித்த தீர்ப்பை மறுபரிசீலனை செய்ய வேண்டும் என்று குவான் எங் மேலும் கூறினார்.

அதற்கு பதிலளித்த அசார், ஸ்டாண்டிங் ஆர்டர் 43 இன் படி அசலினாவின் தீர்ப்பு இறுதியானது என்று கூறினார். அந்த சமயத்தில் லிப் எங் எதிர்ப்பு தெரிவிக்க எழுந்து நின்றார்.

ஆனால் அது ஒரு முட்டாள் தீர்ப்பு! சபாநாயகர் பிந்துலுவுடன் கஹூட்டில் இருக்கக்கூடாது என்று அவர் கூச்சலிட்டார்.

கெப்போங்  நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் வெளியேறுமாறு அசார் கோரினார், அவருக்கு இரண்டு நாள் ஆரம்ப இடைநீக்கம் வழங்கினார்.

எவ்வாறாயினும், அவரை வெளியேற்றுவதற்காக மூன்று சார்ஜென்ட் ஆயுதங்கள் பின்னால் நின்றிருந்தாலும் லிப் எங் சபையிலிருந்து வெளியேற மறுத்துவிட்டார். அந்த நேரத்தில் அஜார் காவல்துறையை அழைப்பதாக கூறினார். நான் போலீஸை அழைப்பேன். இப்போது வெளியே செல்லுங்கள் என்று அவர் எச்சரித்தார்.

மண்டபத்தில் தங்குமாறு அவதூறாக வற்புறுத்திய லிப் எங், பின்னர் காவல்துறையினரை அழைப்பதாக மீண்டும் மிரட்டியதால் அசார் ஐந்து நாள் இடைநீக்கம் செய்யப்பட்டார்.

பிளவுகளின் இரு தரப்பிலிருந்தும் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் பின்னர் கூச்சலிடும் போட்டியில் சிக்கினர். அங்கு ஆளும் கூட்டணி நாடாளுமன்ற  மன்ற உறுப்பினர்கள் எதிர்க்கட்சி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் 2021 பட்ஜெட்டில் தனது உரையைத் தொடங்கவிருந்த நிலையில் இந்த விவகாரத்தில் சண்டையிடுவதை நிறுத்துமாறு கோரினர்.

லிப் எங் பின்னர் சபையை விட்டு வெளியேறினார், குவான் எங் அஸ்ஹரிடம் டியோங்கின் கருத்துக்களையும், அசலினாவின் தீர்ப்பையும் வேண்டுமென்றே பரிசீலிக்க ஒரு முக்கியமான தீர்மானத்தை பரிசீலிக்கத் தயாரா என்று கேட்டார்.

டாக்டர் மகாதீர் எழுந்து நின்று தனது உரையை நிகழ்த்தவிருந்தபோது குவான் எங் கருத்துக்கள் வந்தது.

அவர்கள் லங்காவி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் (டாக்டர் மகாதீர்) தொந்தரவு செய்ய முயற்சிக்கின்றனர். லங்காவி, தயவுசெய்து இனி டிஏபி-ஐ ஆதரிக்க வேண்டாம் என்று டத்தோ ஶ்ரீ ஷாஹிதான் காசிம் (பி.என்-அராவ்) கூறினார்.

மற்ற நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் டாக்டர் மகாதீரின் உரையைத் தாக்க முயன்றதாக டிஏபி குற்றம் சாட்டினார். இது ஏற்கனவே 30 நிமிடங்கள் தாமதமானது.

சபாநாயகர் ஏற்கனவே ஒரு முடிவை எடுத்துள்ளார். தயவுசெய்து சபாநாயகரை மதிக்கவும் என்று அஹ்மத் ஜஸ்லான் யாகுப் (பிஎன்-மச்சாங்) கூறினார்.

குவான் எங் அசாரால் வெளியேற்றப்படுவதற்கு முன்னர் தனது கருத்துக்களை மீண்டும் வலியுறுத்தினார். பின்னர் டாக்டர் மகாதீரை தனது உரையை அழைக்க அழைத்தார்.

பின்னர் ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில் குவான் எங், பக்காத்தான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் கைவிடவில்லை என்றும், டியோங் மீதான அசலினாவின் தீர்ப்பை வேண்டுமென்றே நாடாளுமன்றத்தில்  முன்வைத்தார் என்றும் கூறினார்.

ஒரு மேற்பார்வை இருப்பதாக சபாநாயகர் ஒப்புக்கொள்வார் என்றும் இந்த தீர்ப்பை மறுபரிசீலனை செய்ய வேண்டும் என்றும் நாங்கள் நம்புகிறோம் என்று அவர் கூறினார்.

புதன்கிழமை, கோவிட் -19 சம்பவங்கள் மாநிலத்தில் எல்லா நேரத்திலும் உயர்ந்த நிலையில் இருந்தபோது, ​​சபாவில் தரையில் செல்லாததால் டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் தனது உயிருக்கு அஞ்சுகிறாரா என்று கேட்டபின், எதிர்க்கட்சி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் சம்பந்தப்பட்ட விவகாரத்தை தியோங் ஒரு கூச்சலாக தூண்டினார்.

அந்த கூச்சலிடும் போட்டியில் ஆர்.எஸ்.என்.ராயர் (பி.எச்-ஜெலுத்தோங்) அசலினாவால் சபையிலிருந்து வெளியேற்றப்பட்டார்.

டியோங்கிற்கு பதிலளிக்கும் விதமாக, டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் கோவிட் -19 குறித்த தனது தினசரி மாநாட்டின் போது, ​​மாநில தேர்தல்களுக்கு முன்னதாக ஆகஸ்ட் மாத இறுதியில் அங்கு இருந்ததால், அவரும் அவரது குழுவும் சபாவிலிருந்து வெளியேறவில்லை என்று மறுத்தனர்.

நாங்கள் சாக பயப்படுகிறோம் என்ற பிரச்சினை எழவில்லை. ஒரு முஸ்லீம் என்ற வகையில், நாம் தரையில் சென்றாலும் இல்லாவிட்டாலும் மரணம் எங்கும் நிகழலாம் என்பதை ஏற்றுக்கொள்கிறோம்.

முக்கியமானது என்னவென்றால், நாங்கள் எங்கள் கடமையைச் செய்ய வேண்டும். நாட்டில் தொற்று சங்கிலியை உடைப்பதே எங்கள் நோக்கம்.

நாங்கள் எங்கள் வேறுபாடுகளைக் கொண்டிருக்கலாம். ஆனால் முக்கியமானது நோய்த்தொற்றின் சங்கிலியை உடைப்பதே ஆகும். இதனால் சம்பவங்களின் எண்ணிக்கை மற்றும் இறப்பு விகிதம் அதிகரிப்பதில் இருந்து நாட்டை காப்பாற்ற முடியும் என்று டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here