அசாமுக்கு எதிராக சனிக்கிழமை வீதி ஆர்பாட்டம் நடைபெறவிருக்கின்றன

மலேசிய ஊழல் எதிர்ப்பு ஆணையத்தின் (எம்ஏசிசி) தலைவர் அசாம் பாக்கியின் நடத்தைக்கு எதிராகவும், அவரைக் கைது செய்யக் கோரியும் கோலாலம்பூரில் சிவில் சமூக அமைப்புகளும் சில அரசியல் இளைஞர் பிரிவுகளும் சனிக்கிழமையன்று வீதி ஆர்பாட்டங்களில் இறங்கும்.

25 குழுக்களின் தளர்வான கூட்டணியான Tangkap Azam Baki Committee, காலை 11 மணிக்கு சோகோவுக்கு வெளியே கூடி, அவர் உடனடியாக கைது செய்யப்பட வேண்டும் என்றும் அவர் மீது சட்ட நடவடிக்கை எடுக்கப்பட வேண்டும் என்றும் எம்ஏசிசியை நாடாளுமன்றத்தின் வரம்புக்குள் வைக்க வேண்டும் என்றும் கோருகிறது.

அந்த நாளில் நீங்கள் எங்களுடன் இல்லை என்றால், கருப்புக் கொடியை பறக்கவிட்டு, உங்கள் அனைத்து சமூக ஊடக இடுகைகளிலும் #TangkapAzamBaki மற்றும் #RombakSPRM என்ற ஹேஷ்டேக்குகளைப் பயன்படுத்தவும் என்று குழு இன்று ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது. போராட்டத்தில் கலந்துகொள்ள அனைத்து மலேசியர்களையும் அழைத்தது.

கடந்த மாதத்தில் அசாமின் பங்கு பரிவர்த்தனைகள் ஆய்வுக்கு உட்பட்டுள்ளன. மேலும் அவர் பொது பட்டியலிடப்பட்ட நிறுவனங்களில் மில்லியன் கணக்கான பங்குகள் மற்றும் ஆணை பத்திரங்கள் வாங்கியதாக குற்றம் சாட்டப்பட்டார்.

அவர் தனது வர்த்தகக் கணக்கைப் பயன்படுத்தி பங்குகளை தனது சகோதரர் நசீர் வாங்கினார் என்று அவர் தெளிவுபடுத்தியுள்ள நிலையில், அவரது விளக்கம் அவரை விமர்சகர்களை அமைதிப்படுத்த முடியவில்லை.

அசாம் தனது பங்குகள் இருப்பதாகக் கூறப்படும் ஒரு முதலில் தகவலை அமல்படுத்தியவர்  மீது சிவில் வழக்குத் தொடர்ந்தார். பின்னர் இந்த விஷயத்தைப் பற்றி விவாதிக்க புதன்கிழமை திட்டமிடப்பட்ட நாடாளுமன்றத் தெரிவுக்குழு கூட்டத்தை ஒத்திவைக்கத் தள்ளினார். அத்தகைய அழுத்தம் உண்மையான கதையை வெளியே வராமல் மறைக்க முனைகிறது மற்றும் மேலும் கேள்விகளை எழுப்புகிறது என்று குழு கூறியது.

இந்தப் பிரச்சினைக்குத் தீர்வு காண பல்வேறு ஆலோசனைகள் முன்வைக்கப்பட்டுள்ளன. அவற்றில் எம்ஏசிசியை மறுசீரமைப்பு செய்தல், நாடாளுமன்றத்தின் கீழ் வைப்பது, எம்ஏசிசி உறுப்பினர்களின் அமைப்பை மாற்றுவது மற்றும் சுதந்திரமான ஊழல் எதிர்ப்பு ஆணையத்தை நிறுவுதல் ஆகியவை அடங்கும்.

அப்படியும், அசாம் பாக்கியின் கைதுடன் தொடங்க வேண்டிய சட்டப்பூர்வ செயல்முறை உடனடியாக தொடங்கும் வரை, இவை அனைத்தும் நடைமுறைக்கு வருவது கடினம்.

Tangkap Azam Baki என்று பொறிக்கப்பட்ட சுவரொட்டிகள் கடந்த வாரம் பரவத் தொடங்கின. ஆனால் அவர்களுக்குப் பின்னால் யார் அல்லது என்ன திட்டமிடப்பட்டது என்பது பற்றிய விவரங்கள் குறைவாகவே இருந்தன.

The civil society groups on the committee include Bersih, Suara Rakyat Malaysia, the National Patriot Association, the Malaysian Islamic Youth Movement (Abim) and Jaringan Kampung Orang Asli Semenanjung Malaysia. மேலும் மூடா மற்றும் பிகேஆர், டிஏபி, அமானா, பெஜுவாங் மற்றும் பார்ட்டி சோசியாலிஸ் மலேசியாவின் இளைஞர் பிரிவுகளும் குழுவில் உள்ளன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here